இலங்கை: மக்கள்  இயக்கமும் வேலைநிறுத்தமும் நாட்டை தமது பிடிக்குள் கொண்டு வந்துள்ளது.

பிரசாத் வெலிகும்புர, ஐக்கிய சோசலிஸ்ட் கட்சி

2022 ம் ஆண்டு மே மாதம் 6 ஆம் தேதி வெள்ளிக்கிழமை அன்று , மற்ற நாட்களைப் போலவே தீவு நாடான இலங்கையில் சூரியன் உதயமானது. ஆனால் அது ஒரு சாதாரண நாள் அல்ல. அனைத்து தொழிற்சங்கங்கள், கடை உரிமையாளர்கள், சிறு வியாபாரிகள், வணிகர்கள் என லட்சக்கணக்கான மக்கள் ஒன்றிணைந்து நாடு தழுவிய ‘ஹர்த்தாலை’ நடத்த தயாராக இருந்தனர்.

உணவு, மின்சாரம், எரிவாயு இல்லாமல் வாழ்க்கையை கொண்டுநடத்த  முடியாததாகிவிட்டது. அத்தியாவசிய மருந்துகள், உணவுப் பொருட்கள், உரம் மற்றும் எரிபொருளை இறக்குமதி செய்யவதற்கு தேவையான  வெளிநாட்டு நாணயம் கையிருப்பில் இல்லை. விலைவாசி கற்பனை செய்ய முடியாத அளவுக்கு  உயர்ந்துள்ளது.

ஒவ்வொரு ஊரிலும், கிழக்கிலிருந்து மேற்கிலும், வடக்கிலிருந்து தெற்கிலும், பெரும்பாலான வணிக நிறுவனங்கள் மூடப்பட்டு கருப்புக் கொடிகள் ஏற்றப்பட்டன. அனைத்து சமூக, இன, மதங்களைச் சேர்ந்த பல்லாயிரக்கணக்கான மக்கள் அனைவரும் ஒன்றிணைந்து நகர சதுக்கங்களில் ஆர்வத்துடன் கூடியிருந்தனர், அவர்களில் பெரும்பாலோர் கறுப்பு ஆடை அணிந்து சிலர் கறுப்புக் கொடிகளை ஏந்தியபடி, தற்போதைய ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷவை பதவி விலகக் கோரி அழைப்பு விடுத்தனர்.

1953 ஆம் ஆண்டு நடைபெற்ற ஹர்த்தாலுக்குப் பின்னர், அரிசியின் விலையை 25 காசுகளில் இருந்து 70 காசுகளாக உயர்த்தியதற்காக அப்போதைய பிரதமர் டட்லி சேனாநாயக்கவுக்கு எதிராக மக்கள் கிளர்ந்தெழுந்த முதல் ஹர்த்தால் நிகழ்வு இதுவாகும். ஆனால் 1953 இல் ஹர்த்தாலில் இணைந்த வடக்கு மற்றும் கரையோரப் பகுதிகளுக்கு பதிலாக, முழு தீவும் இம்முறை ஹார்த்தலில்  இணைந்தது இருக்கின்றது. .

சமகி ஜன பலவேகய (Samagi Jana Balawegaya) மற்றும் தமிழ் தேசியக் கூட்டமைப்பு ஆகிய எதிர்க்கட்சிகளிலுள்ள வழமையான அரசியல் கட்சிகள் எதுவும் அரசியல் கட்சிகளாக ஹர்த்தாலில் பங்கேற்கவில்லை, ஆனால் ஜனதா விமுக்தி பெரமுனா (JVP) ஹர்த்தாலுக்கு ஆதரவாக பேரணிகள் மற்றும் போராட்டங்களை ஏற்பாடு செய்தது.

எல்லா இடங்களிலும்

ஒவ்வொரு நகரகரத்திலும்  ஒவ்வொரு தொழில்துறையும் சிறப்பாக  இந்த ஹார்த்தலை ஏற்பாடு செய்திருந்தது. தனியார் மற்றும் அரசுத் துறை வங்கிகள் மூடப்பட்டு அனைத்துத் தொழிலாளர்களும் வீதிக்கு வந்து போராட்டத்தில் ஈடுபட்டனர். அன்று ரயில்கள் எதுவும் ஓடவில்லை. தனியார் துறை உட்பட அனைத்து பள்ளிகள் மற்றும் பல்கலைக்கழகங்கள் மூடப்பட்டன. கொழும்பு மத்திய பேருந்து நிலையம் காலியாக இருந்ததுடன் இளைஞர்கள் அங்கு கிரிக்கெட் விளையாடிக் கொண்டிருந்தனர். பல சந்திகளில், மக்கள் மலா பாத்தா (இறுதிச் சடங்கு அரிசி) சமைத்தனர், சில இலங்கையர்கள் இறுதிச் சடங்கிற்குப் பிறகு சமைக்கும் பாரம்பரிய உணவு இது தற்போதைய அரசாங்கத்தின் இறுதிச் சடங்கு என்று அறிவித்தது.

தொழிற்சாலை ஊழியர்களால் கட்டுநாயக்க, பியகம, மத்துகம மற்றும் கொக்கல சுதந்திர வர்த்தக  வலயங்களில் பாரிய போராட்டங்கள் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டிருந்தன. அனுராதபுரம் போன்ற சில நகரங்களில்  போராட்டங்கள் எங்கு நடைபெறுகின்றன  என்பதை மக்களுக்கு அறிவிக்கும் வரைபடங்களை மக்களுக்கு விநியோகித்தன. யாழ்ப்பாண நகரம் முற்றாக மூடப்பட்டது. கிழக்கின் கரையோர நகரமான மட்டக்களப்பில் முஸ்லிம் மக்கள் பெரும்பான்மையாக வாழ்கின்றனர். ஊவா மாகாணத்தின் பசறை நகரிலும் குறிப்பிடத்தக்க ஆர்ப்பாட்டம் ஒன்று இடம்பெற்றது. மாத்தறை நகரில் ஜே.வி.பி மாபெரும் கண்டன ஆர்ப்பாட்டத்தையும் பேரணியையும் ஏற்பாடு செய்தது.

மத்திய மாகாணத்தின் தலைநகரான கண்டியில் கூடியுள்ள பெருந்திரளான மக்கள் கறுப்புக் கொடிகளை ஏந்தியவாறு கோஷங்களை எழுப்பியவாறு நகரைச் சுற்றி ஊர்வலமாகச் சென்றனர். குருநாகலில் உள்ள ஆக்கிரமிப்பு இடம் – ‘கோட்டா கோ கம (வீடு)’ – பாரிய மக்கள் ஆதரவுடன் மற்றொரு ஆர்ப்பாட்டத்தை நடத்தியது. கம்பஹா, கிரிபத்கொட, இரத்தினபுரி மற்றும் காலி ஆகிய இடங்களிலும் பாரிய பேரணிகள் இடம்பெற்றன. கணிசமான எண்ணிக்கையிலான பெற்றோர்கள் தங்கள் குழந்தைகளை எதிர்ப்புத் தளங்களுக்கு அழைத்து வந்தனர் – இலங்கையில் ஒரு புதிய வளர்ச்சி. இவை அனைத்திற்கும் மேலாக, நாடு முழுவதும் பல சாலை சந்திப்புகளில் சிறிய அளவிலான ஆர்ப்பாட்டங்கள் நடத்தப்பட்டன.

பாராளுமன்றத்திற்கு செல்லும் பாதை

பாராளுமன்றத்தின் பிரதான நுழைவு வீதியில் மிகவும் சக்திவாய்ந்த மற்றும் குறிப்பிடத்தக்க ஆர்ப்பாட்டம் நடத்தப்பட்டது. பல்கலைக்கழகங்களுக்கு இடையிலான மாணவர் சம்மேளனம் மற்றும் பல்கலைக்கழகங்களுக்கு இடையிலான பிக்கு சம்மேளனம் (பல்கலைக்கழக மாணவர்கள் மற்றும் முன்னணி சோசலிசக் கட்சியுடன் இணைந்த பிக்குகள் ஒன்றியம்) ஆகியவற்றின் ஒத்துழைப்புடன் காலிஃபேஸ் (Galleface) கோட்டா கோ கம இளைஞர்களால் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டது.

 

பணயக்கைதிகள் மீட்பு நடவடிக்கைகளில் மட்டுமே பயன்படுத்தப்படும் N-500 எரிவாயு கையெறி குண்டு

முந்தைய நாள், ஐ.யு.எஸ்.எஃப் (IUSF) மற்றும் ஐ.யு.பி.எஃப் (IUBF) ஆகியவை தற்போதைய அரசாங்கத்தையும் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷவையும் பதவி விலகக் கோரி பாராளுமன்ற நுழைவுப் பாதைக்கு வந்தன. GI குழாய்கள், தடுப்புகள் மற்றும் தண்ணீர் பீரங்கிகளைப் பயன்படுத்தி புதிதாக கட்டப்பட்ட நிரந்தர தடுப்புகளுடன் அரசாங்கம் அவர்களுக்காக தயாராக இருந்தது. அவர்கள் அமைதியான முறையில் போராட்டம் நடத்தியபோது, ​​காவல்துறை மற்றும் துணை ராணுவப் பிரிவு எஸ்டிஎஃப் (STF )பிரிவு அவர்கள் மீது தண்ணீர் பீரங்கி மற்றும் கண்ணீர் புகை குண்டுகளை பிரயோகித்தது. அவர்கள் பணயக்கைதிகள் மீட்பு நடவடிக்கைகளில் மட்டுமே பயன்படுத்தப்படும் N-500 எரிவாயு கையெறி குண்டுகளைப் பயன்படுத்தினார்கள்.

 

சமூக ஊடகங்கள் மிகவும் சுறுசுறுப்பாக அப்பகுதியில் நடக்கும் அனைத்தையும் பதிப்பித்து மக்களுக்கு கொண்டு சென்றது., மாணவர்களுக்கு ஆதரவளிக்க ஆயிரக்கணக்கான மக்கள் கூடினர். இதே ஆட்கள்தான், ஓராண்டுக்கு முன், மாணவர் இயக்கத்தை, உரிமைக்காகப் போராடி, போராட்டம் நடத்துவதை விமர்சித்தவர்கள். ஒரு முன்னுதாரண மாற்றம் ஏற்பட்டுள்ளது, இப்போது பெரும்பான்மையான மக்கள் அவர்களை ஹீரோக்களாக ஏற்றுக்கொண்டு, மக்கள் போராட்டத்தின் கொடி ஏந்தியவர்களாக கருதுகின்றனர்.

காலிமுகத்திடலில் இருந்து பெருமளவிலான இளைஞர்கள் பொருட்களுடன் கோட்டா கோ கம போராட்ட களத்தில் இருந்து வந்தனர். IUSF, IUBF மற்றும் கோட்டா கோ காமாவைச் சேர்ந்த இளைஞர்கள் அந்தப் பகுதியை ஆக்கிரமிக்கப் போவதாக அறிவித்து, அந்த இடத்திற்கு “ஹோரு கோ காமா” என்று பெயரிட்டனர், அதாவது ‘திருடர்கள் கிராமம்’. அவர்கள் தயார் செய்யப்பட்டு, போலீசார் கட்டியிருந்த நிரந்தர தடுப்புகளை அகற்ற குறடுகளை கொண்டு வந்தனர். அந்த குழாய்களை மழையில் இருந்து பாதுகாக்க ஒரு மேடை மற்றும் தங்குமிடங்களை உருவாக்கினர்.

தண்ணீர், உணவு மற்றும் மின்சாரம் தேவை என்று ஆர்வலர்கள் தங்கள் சமூக ஊடக கணக்குகளைப் பயன்படுத்தி மக்களுக்கு அறிவித்தனர். இரண்டு மணி நேரத்திற்குள், மக்கள் தண்ணீர் பாட்டில்கள், உணவுகள், கூடாரங்கள் மற்றும் ஒரு ஜெனரேட்டருடன் அங்கு வந்தனர். அங்கு கூடியிருந்த மக்களை மகிழ்விக்க ஆறு இசைக்குழுக்களும் வந்தன. அவர்கள் ஹர்த்தால் நாளில் ஆர்ப்பாட்டம் செய்ய ஒரு வலிமையான போராட்ட தளத்தை நிறுவினர்.

மறுநாள்

மறுநாள், மாணவர்கள் மற்றும் இளைஞர்கள், அந்த இடத்தில் கூடியிருந்த மக்களுடன், போராட்டத்தைத் தொடர்ந்தனர். மாலையில், காவல்துறை கண்ணீர்ப்புகை மற்றும் தண்ணீர் பீரங்கித் தாக்குதலின் மற்றொரு அலையைத் தொடங்கியது, மக்கள் எதிர்ப்பாளர்களுக்கு நன்கொடையாக வழங்கிய உணவு மற்றும் தண்ணீர் அனைத்தையும் அழித்தது. மலையில் பாராளுமன்றத்தை மே 17 ஆம் திகதி வரை ஒத்திவைக்க சபாநாயகர் தீர்மானித்தார்.

இந்த முடிவின் மூலம், இளைஞர்கள் மற்றும் IUSF ஆக்கிரமிப்பை கைவிட முடிவு செய்தனர், ஏனெனில் காலியான கட்டிடத்தின் முன் ஒரு இடத்தை ஆக்கிரமிப்பதில் எந்த அர்த்தமும் இல்லை. அதேநேரம், அன்றைய தினம் இரவு ஜனாதிபதி செயலகத்திற்கு அருகில் உள்ள பிரதான போராட்ட தளத்தில் கோத்தா கோ கமத்தை அகற்றும் திட்டம் இருப்பதாகவும் அவர்களுக்கு செய்திகள் கிடைத்தன.

அனைத்து தகவல்களையும் கருத்தில் கொண்டு, அமைப்பாளர்கள் அந்த இடத்தை விட்டு வெளியேறி மே 17 ஆம் தேதி திரும்பி வருவதாக அறிவித்தனர். ஆனால் அந்த முடிவுக்கு ஏராளமானோர் எதிர்ப்பு தெரிவித்தனர். தொடர்ந்து போராட்டத்தில் ஈடுபட்டனர். குழந்தைகள் உட்பட போராட்டக்காரர்கள் மீது பொலிசார் மற்றொரு பாரிய கண்ணீர்ப்புகை மற்றும் தண்ணீர் பீரங்கித் தாக்குதலை நடத்தினர் மற்றும் போராட்டக்காரர்கள் சிலரை கொடூரமாக தாக்கினர்.

இரவு 10.00 மணியளவில் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷ நாடு முழுவதும் அவசரகால நிலையை பிரகடனப்படுத்தினார். அவசரகாலச் சட்டத்தின் கீழ் அரசாங்கம் குடியேற்றத்தை அகற்ற முயற்சி செய்யலாம் என கோட்டா கோ காமாவில் உள்ள அனைவரும் சந்தேகித்தனர் மற்றும் ஏராளமான எதிர்ப்பாளர்கள் இரவை அங்கேயே கழித்தனர்.

முன்னோக்கி செல்லும் வழி

இலங்கையில் தீவிர போராட்டம் நடந்து வருகிறது. தொழிலாளர்கள் மற்றும் இளைஞர்களை ஜனநாயக ரீதியாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட மக்கள் சபையை உருவாக்கவேண்டும். மற்றும் ஒழுங்கமைக்கப்படட பகுதிக் குழுக்களின் (area committees )மூலம் போராட்டத்தை ஒழுங்கமைக்க வேண்டும் என்றும்,இதன் மூலம்  ஆளும் குடும்ப உயரடுக்கை மக்களின்  சொந்த அரசாங்கத்தைக் கொண்டு எப்படி மாற்றுவது என்பதற்கான ஜனநாயகப் பேரவைக்காண  வேலைதிடடத்தை முன் வைக்கவேண்டும்.

வறுமை, சர்வாதிகாரம் மற்றும் நிலம், தொழில் மற்றும் வங்கிகளின் தனியார் உடைமைக்கு முற்றுப்புள்ளி வைக்க! ஆசியாவிலும் உலகெங்கிலும் உள்ள சோசலிச அரசுகளின் கூட்டமைப்பிற்காக நிற்கும் தொழிலாளர்கள் மற்றும் ஏழைகளின் அரசாங்கத்திற்காக!

(ஐக்கிய சோஷலிச கட்சியின் புதிய பாதை  கட்டுரையின்  தமிழாக்கம் )