டோரி பட்ஜெட் முதலாளித்துவ நெருக்கடி மற்றும் வர்க்கப் போரை துரிதப்படுத்துகிறது

364 . Views .

சோசலிஸ்ட் இதழின் தலையங்கம் 1196ஐ தழுவி எழுதப்பட்டது.

பிரித்தானியாவின் புதிய பிரதமராக வருவதற்கு போட்டியிட ரிஷி சுனக் மற்றும் லிஸ் ட்ரஸ்சில் இருந்து லிஸ் ட்ரஸை  அவரது கட்சியான கன்சவேடிவ் (டோரி)வினால்  தெரிவு செய்யப்பட்டு இருக்கிறார்.கட்சிக்குள் இதுபோன்ற சிறிய ஆதரவுடன் இதற்கு முன் ஒரு பிரதமர் பதவியேற்றதில்லை. மக்களில் பெரும்பாலானோருக்கு, டோரியின் தலைமைப் பதவியை  கொடூரமான இருவரில் யார் வெல்லப்போகின்றார்கள்  என்ற கேள்வி இரண்டாம் தரப் பிரச்சினையாகும், மின்சாரக் கட்டணத்தை எப்படிச் செலுத்துவது அல்லது கிடைத்த மாத சம்பளத்தை  மாத இறுதி வரை நீடிக்கச் செய்வது எப்படி என்பதுதான் மக்களின் முக்கிய பிரச்சனையாக இருக்க்கின்றது. எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, யார் தலைமையில் இருந்தாலும், டோரி அரசாங்கம் பிரிட்டிஷ் முதலாளித்துவத்தின் நெருக்கடிக்கான விலையை தொழிலாள வர்க்க மக்களைச் செலுத்த முயற்சி செய்யும். 

இந்த நிலையில் டோரி  இடைக்கால வரவுசெலவுத் திட்டம் பிரிட்டனை ஐரோப்பாவில் மிகவும் சமத்துவமற்ற நாடாக துருவ நிலைக்கு உயர்த்துவது மட்டுமல்லாமல், தற்போதுள்ள வாழ்க்கைச் செலவு, டோரி கட்சி மற்றும் பிரிட்டிஷ் முதலாளித்துவத்தின் நெருக்கடிகளை விரைவுபடுத்துகிறது.

முதலாளித்துவ நிதிச் சந்தைகள் எவ்வாறு பிரதிபலிக்கின்றன என்பதற்கு  “இங்கிலாந்து தற்போது வளர்முக நாட்டின்  சந்தையைப் போல நடந்துகொள்கிறது, அது தன்னை மூழ்கடிக்கும் சந்தையாக மாற்றுகிறது.”என்று முன்னாள் அமெரிக்க கருவூல செயலாளர் லாரி சம்மர்ஸ் கூறுகின்றார். அழிவை ஏற்படுத்துவதற்கான சுதந்திரம் டோரி மற்றும் புதிய தொழிலாளர் சித்தாந்தத்தால் முழுமையாக ஆதரிக்கப்படுகிறது, புதிய பிரித்தானிய பிரதமர்  டிரஸ் தலைமையால் தீவிரமாக ஆதரிக்கப்படுகிறது.

1792 இல் டாலர் உருவாக்கப்பட்டதிலிருந்து டாலருக்கு எதிராகவும் மற்ற நாணயங்களுக்கு எதிராகவும் ஸ்டெர்லிங் பவுன் அதன் மிகக் குறைந்த மதிப்பிற்குச் சரிந்திருக்கின்றது. அதே நேரம் அரசாங்கத்தின் கடன் செலவும் எகிறியிருக்கின்றது . வரவு செலவுத் திட்ட நடவடிக்கைகள் – வீடுகள் மற்றும் வணிகங்களுக்கான எரிசக்தி  ஆதரவு தொகுப்புகள் உட்பட – ஐந்து ஆண்டுகளில் கூடுதலாக £411 பில்லியனைக் கடனாகப் பெறலாம் என்பது ஒரு மதிப்பீடாகும்.நடப்பவை ஒரு கொடூரமான நாடகத்தின் முடிவு அல்ல.

பிரித்தானியாவின் புதிய பிரதமர் தலைமையில் தற்போது அறிவிக்கப்பட்டு இருக்கும் இடைக்கால வரவு செலவு திட்டம் என்பது தொழிலாளர் வர்க்கம் மற்றும் ஏழைகளில் இருந்து ஏற்கனவே பருத்து கொழுத்த செல்வந்தர்களை நோக்கிய கட்டுப்பாடற்ற மறுபகிர்வு. “ஏழைகள் மீது அதிக அக்கறை இருந்தால் இந்த வரவு செலவு தொகுப்பை  நீங்கள் விரும்ப மாட்டீர்கள்” என்று பொருளாதார விவகாரங்களுக்கான தாச்சரைட் நிறுவனத்தின் இயக்குனர் மார்க் லிட்டில்வுட் கூறி  இருக்கின்றார் என்றால் பார்த்துக்கொள்ளுங்களேன்.

செப்டம்பர் 23 அன்று ‘தேசிய ஒற்றுமை’ மற்றும் ‘சமநிலைப்படுத்துதல்’ என்ற வேடிக்கை  கூற்றுக்கள் கொல்லப்பட்டு புதைக்கப்பட்டன அதே நேரம் இந்த அரசால்   வர்க்கப் போர் பிரகடனம் வெளியிடப்பட்டது. ஒவ்வொரு அமைச்சரவை உறுப்பினர் மக்கள்தொகையில் பணக்காரர்களான 10% பேர் பட்ஜெட்டில் இருந்து கிட்டத்தட்ட பாதி ஆதாயங்களைப் பெறுவார்கள்.  

நிதி அமைச்சர் குவார்டெங்(Kwarteng) வருமான வரியின் உச்ச விகிதத்தை 45pல் இருந்து 40p ஆகக் குறைத்திருக்கின்றார் . பிரித்தானிய பெற்றோலியத்தின்  முதலாளி பெர்னார்ட் லூனி தனது சமீபத்திய ஊதிய ஒப்பந்தத்தை பாக்கெட் செய்தபோது அது இருந்திருந்தால், அது அவருக்கு £215,500 மதிப்புடையதாக இருக்கும். அதே நேரம் வங்கியாளர்களின் போனஸ் மற்றும் கோடீஸ்வரர்களுக்கான அனைத்து வகையான பணப்பரிவர்த்தனைகள் மீதான உச்ச வரம்பையும் நிக்கி இருக்கின்றார் .இவ்வளவு சலுகைகளையும் பெற்றுக்கொண்டு  ராயல் மெயிலின் முதலாளிகள், ரயில் இயக்க நிறுவனங்கள், ஃபெலிக்ஸ்டோவ் மற்றும் லிவர்பூலில் உள்ள தனியார் துறைமுக முதலாளிகள் ஆகிய இந்த கொழுத்த பூனைகள்   தொழிலாளர்கள் மீது பணவீக்கத்திற்கும்  கீழேயான  ஊதிய உயர்வை திணிக்க முயற்சிக்கின்றார்கள். 

செப்டம்பர் 26 திங்கட்கிழமை பிரித்தானியாவின் வலது சார்பு  பத்திரிகையான டெய்லி மெயிலில் ‘குவாஸியின் ஊக்கம் குடும்பங்களுக்கு (Kwasi’s boost for families)’ என்று தலையங்கம் இட்டது. ஆம் இந்த குடும்பம்களில் எங்கள் குடும்பம்கள் , இல்லை. ஒரு வருடத்திற்கு £1 மில்லியன் சம்பாதிப்பவருக்கு பட்ஜெட்டின் நிகர விளைவு மதிப்பீடின் படி £40,000 முதல் £55,220 வரை பெறப்போகின்றார்கள். எப்படியிருந்தாலும், இது UK இல் வருட  சராசரி சம்பளமான £25,971 ஐ விட அதிகமாகும். கோடீஸ்வரர்களுக்கு எங்கள் ஊதியம் வழங்கப்படுகிறது.

இந்த வரவு-செலவுத் திட்டமும் அதன் நவ-தாட்சரைட் ஆசிரியர்களும் முதலாளித்துவத்தின் அழுகலைப் பற்றிய புரிதலை விரைவுபடுத்தி ஆழப்படுத்துவார்கள். தொழிலாள வர்க்கத்தின் பொருளாதாரத்தின் ஜனநாயக திட்டமிடலின் அடிப்படையில் ஒரு சோசலிச மாற்றீட்டை ஒழுங்கமைத்து போராடுவதற்கான அவசர தேவையை இது துரிதப்படுத்தப்போகின்றது.

 

ஒன்றாக வேலைநிறுத்தம்

வாழ்க்கைத் தரங்களைப் பாதுகாப்பதற்கும் டோரிகளை வெளியேற்றுவதற்கும் ஒரு வெகுஜன தொழிலாள வர்க்கம் ஓரு தக்க ஏற்பட்டயை செய்தாக வேண்டும். இது வேலைநிறுத்தங்களை ஒருங்கிணைத்து விரிவாக்குவதற்கான உண்மையான உறுதியான நடவடிக்கைகளுடன் தொடங்குகிறது, வேலைநிறுத்தங்களைத் தடுப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டு புதிய தொழிற்சங்க எதிர்ப்பு சட்டங்களை குவார்டெங்கால் செயல்படுத்துவதை தோற்கடிக்க தயாராக மிகப்பெரிய ஒருங்கிணைந்த வேலை நிறுத்தங்களாக  அக்டோபர் 1 ஆம் தேதி நடைபெறும் வேலை நிறுத்தங்களின் கலந்து கொள்வதோடு உள்ளூர்களிலும் சாத்தியமான எதிர்ப்புக்களை கட்டவேண்டும். 

நிலையான 2.5% வளர்ச்சி நிலை என்பது  குவார்டெங்கின் குறிக்கோள், முதலாளித்துவ அமைப்பில் உள்ள பல நெருக்கடிகளைக் கருத்தில் கொண்டு இது ஒரு  கற்பனையாகும் – முதலாளித்துவத்தின் நெருக்கடிகளை இந்த பட்ஜெட்  மேலும் மோசமாகிவிடும். ஆனால், மேல்மட்டத்தில் சொத்து குவிப்பு இல்லாதது ஒரு பிரச்சனையல்ல. FTSE 100 பெரிய பெருநிறுவனங்கள் மற்றும் வங்கிகள் 2022 ஆம் ஆண்டில் தங்கள் பங்குதாரர்களுக்கு சாதனை அளவு பணத்தை லாபமாக கொடுக்கும் நிலையில  உள்ளன. ஈவுத்தொகை(Dividend) செலுத்துதல்கள் £85 பில்லியனை நோக்கி செல்கின்றன. £46 பில்லியன் பங்குகளை வாங்குதல் ஏற்கனவே அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது அல்லது செயல்படுத்தப்பட்டுள்ளது.

பட்ஜெட்டில் தொழிலாள வர்க்கத்தின் மீது பல குறிப்பிட்ட பெரிய தாக்குதல்கள் இருந்தபோதிலும், பட்ஜெட்டின் மறைமுக விளைவுகள் ஏழைகளை ஏழைகளாக்குவதில் இன்னும் பெரிய தாக்கத்தை ஏற்படுத்தக்கூடும். பிரிட்டன் பெரும்பாலும் இறக்குமதியையே நம்பி இருக்கின்றது, பொருளாதாரத்தில் பத்தில் ஒரு பங்கை மட்டுமே உற்பத்தி செய்வதால், பவுண்டின் பெறுமதி  வீழ்ச்சி அடிப்படை உணவுகள், உடைகள் மற்றும் பிற அத்தியாவசியப் பொருட்களின் விலையை அதிகரிக்கும். தொழிலாளர் வர்க்க குடும்பம் ஒன்றின் மாத செலவினங்களில் பெரும் பகுதி இவற்றுக்காகவே செலவு செய்யப்பட போகின்றது.

பணவீக்கம் 10% விளிம்பில் தத்தளித்து வரும் நிலையில், சராசரி குடும்பத்தின் செலவழிப்பு வருமானம் ஆகஸ்ட் மாதத்தில் ஏற்கனவே 16.5% குறைந்துள்ளது. வாங்கிய பொருட்களின் அளவு 1.6% குறைந்துள்ளது. இந்த வரவுசெலவுத் திட்டம், வாழ்க்கைத் தரங்களின் இந்த வேகமான அரிப்பை பாரியளவில் மோசமாக்கும் மற்றும் அதன் விளைவாக தொழிலாளர்களின் வாங்கும் சக்தி வீழ்ச்சி,இது பிரிட்டிஷ் முதலாளித்துவத்துக்கு பிரச்னையை உருவாக்கும்.

வரவு செலவுத் திட்டத்திற்கு இங்கிலாந்து வங்கியின் பிரதிபலிப்பு வட்டி விகிதங்களை உயர்த்துவதாகும் – தற்போது 2.25% – 6% ‘நம்பிக்கையை மீட்டெடுப்பதற்கு(restore confidence)’ அவசியமாக உள்ளது. எடுத்துக்காட்டாக, ஒரு மாதத்திற்கு £800 இலிருந்து £1,400 வரை செல்லக்கூடிய அடமானக்(Mortgage) கொடுப்பனவுகளில் வட்டி விகிதம் உயர்கிறது. அடமான(Mortgage) நிறுவனங்கள் மற்றும் வங்கிகள் தாங்கள் வழங்குவதை ஏற்கனவே குறைத்து வருகின்றன – மற்றும் வீட்டு சந்தை அமைப்பு வாடகைகள் உயரும். Kwarteng வீடு வாங்குவதற்கான முத்திரை வரி வரம்பை உயர்த்துவது, அடமானம்(Mortgage) கூட பெற முடியாத தொழிலாளர்களுக்கு உதவாது.

நவம்பர் 6 முதல் நேஷனல் இன்சூரன்ஸ் பவுண்டில் 1.25p ரத்துசெய்யப்பட்டால், “28 மில்லியன் மக்கள் சராசரியாக £330ஐ மிச்சப்படுத்துவார்கள்” என்று Kwarteng கூறுகிறார். யார் அதை நிராகரிக்கப் போகிறார்கள்? ஆனால் £330 ஆனது அக்டோபரில் புதிய எரிசக்தி கட்டணங்கள், அடமானத்(Mortgage) திருப்பிச் செலுத்துதல் மற்றும் வாடகை உயர்வுகளின் ஆழமான கருந்துளையில் தடயமே இல்லாமல் மறைந்துவிடும். மேலும் NI குறைப்பின் பலன்கள் சமமாக குறைவதில்லை: ஆண்டுக்கு £12,570க்கு மேல் யாரும் சம்பாதிக்காத 24% குடும்பங்கள் இந்த மாற்றத்தால் பயனடைய மாட்டார்கள். நீங்கள் £20,000 சம்பாதித்தால், வருடத்திற்கு £93ஐச் சேமிப்பீர்கள், ஒரு மாதத்திற்கு £8க்கும் குறைவாக. £60,000 உள்ளவர்கள் அதை விட ஒரு வருடத்திற்கு £500 சேமிப்பார்கள்.

 வாரத்திற்கு 15 மணிநேரம் வேலை செய்யாததால், தற்போதைய கட்-ஆஃப். நிலை 12.யூனிவேர்சல் கிரெடிட் பெறுபவர்கள் உட்பட பகுதி நேரப் பணியாளர்கள் பொருளாதாரத் தடைகளை எதிர்கொள்வார்கள் – அதாவது பண கொடுப்பனவு இன்மையால்  மற்றும் அதன் விளைவாக பசி, பில்களைச் செலுத்த இயலாமை மற்றும் துன்பம் ஆகியவற்றை எதிர்கொள்வார்கள்  இந்த மாற்றங்களுக்கு முன், இந்த நிதியாண்டில் 593,000 பேர் இந்த நிலைமைக்கு உள்ளவர்கள்  என்று கணிக்கப்படுகின்றது. இந்த நிலை தொடர முடியாது.

இந்த பல நெருக்கடிகள் மற்றும் விஷயங்கள் மோசமடையபோவதை தெளிவாக கட்டியம் கூறுகின்றன. ஏற்கனவே பிளவுபட்ட டோரி கட்சி வெடிப்பதற்கான அனைத்து கூறுகளையும் கொண்டிருக்கின்றன. தொழிலாளர் கட்சி கருவூலக் குழு(treasury team), பெரிய நிறுவனங்களின் CEO களுடன் சுமார் 250 சந்திப்புகளை நடத்தியதாக தி எகனாமிஸ்ட் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது, அவர்கள் இப்போது எதிர்க்கட்சிகளுடன் பேச மிகவும் ஆர்வமாக உள்ளனர், நிழல் அமைச்சரவையுடனான வணிக சந்திப்புக்கான டிக்கெட்டுகள் விற்றுத்தீர்ந்து விட்டது . எத்தனை டோரி எம்பிக்கள் தங்கள் மூழ்கும் கப்பலை விட்டு வெளியேறுவார்கள், அவர்கள் எப்போது குதிப்பார்கள் என்பது இன்னும் தெளிவாகத் தெரியவில்லை, ஆனால் ஸ்டார்மர்(தொழில் கட்சியின் தலைவர்) லைஃப் படகுகள் தயாராக உள்ளன. தொழிலாள வர்க்க நலன்களைப் பாதுகாக்கும் ஒரு சோசலிச வேலைத்திட்டத்துடன் ஒரு புதிய வெகுஜன தொழிலாளர் கட்சியை கட்டியெழுப்புவதற்கான படிகள் இந்த வரவு செலவுத் திட்டத்திற்கான பிரதிபலிப்பின் ஒரு பகுதியாக இருக்க வேண்டும்.